Dắt thú cưng chạy theo xe có bị xử phạt không?

Ngày hỏi:28/08/2019

Tôi thấy nhiều người đang lái xe máy lại dắt thú cưng chạy theo, điều này có thể gây nguy hiểm cho người tham gia giao thông xung quanh. Xin hỏi, hành vi trên có vi phạm luật giao thông không? Nếu có thì xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm k Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

      - Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy có hành vi dẫn dắt súc vật.

      Như vậy, đối với người điều khiển phương tiện giao thông dẫn dắt thú cưng chạy theo xe sẽ bị xử phạt theo quy định như trên.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn