Để người 14 tuổi lái xe máy ai bị phạt?

Ngày hỏi:10/11/2020

Cho em hỏi là em năm nay mới 14 tuổi thì có được đi 50cc trong làng không ạ? Nếu em bị phạt thì có phạt bố em vì đưa xe cho em chạy không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì:

      Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3.

      Theo thông tin bạn cung cấp, năm nay bạn chỉ mới 14 tuổi, do vậy, không được lái xe 50cc kể cả phạm vi trong làng xóm nơi sinh sống.

      Trường hợp bạn điều khiển xe máy thì cả bạn người giao xe cho bạn sẽ bị xử phạt theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, cụ thể:

      - Bạn sẽ bị phạt cảnh cáo về hành vi: người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

      - Hành vi giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện điều khiển xe tham gia giao thông của bố bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng theo quy định tại Điểm đ Khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

      Như vậy, trường hợp bạn chưa đủ tuổi mà lái xe thì ngoài việc bạn bị phạt, người giao xe cũng bị xử phạt theo quy định nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn