Đi cai nghiện tự nguyện có bị xem là có tiền sự không?

Ngày hỏi:18/11/2020

Luật sư cho tôi hỏi tôi đã từng đi cai nghiện tự nguyện ở trung tâm cai nghiện thì có coi là có tiền sự không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành thì tiền sự được hiểu là trường hợp người đã bị kỷ luật hành chính, xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật có dấu hiệu tội phạm nhưng chưa đến mức xử lý hình sự, mà chưa được xóa kỷ luật, chưa được xóa việc xử phạt hành chính.

      Mà Khoản 1 Điều 95 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định như sau:

      Đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là biện pháp xử lý hành chính áp dụng đối với người có hành vi vi phạm quy định tại Điều 96 của Luật này để chữa bệnh, lao động, học văn hóa, học nghề dưới sự quản lý của cơ sở cai nghiện bắt buộc.

      Theo đó, bạn không bị áp dụng biện pháp đưa vào cai nghiện bắt buộc mà là tự nguyện xin cai nghiện, việc đi cai nghiện tự nguyện không phải là biện pháp xử lý vi phạm hành chính.

      Do vậy, việc bạn đi cai nghiện không được xem là có tiền sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn