Đi qua đường không đúng vạch kẻ đường thì có bị phạt không?

Ngày hỏi:13/11/2018

Chào Ban tư vấn. Tôi là Thanh Lam, tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Tôi muốn qua đường, tuy nhiên để đi đến vạch kẻ đường để qua đường thì phải đi thêm một đoạn rất xa. Do đó tôi thường qua đường không đúng vạch kẻ đường. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi việc qua đường không đứng vạch kẻ đường có bị phạt không? Nếu có thì mức phạt là bao nhiêu? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn!

Ngọc Thảo - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 9 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

      1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Không đi đúng phần đường quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này;

      b) Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường;

      c) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, người kiểm soát giao thông.

      2. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông;

      b) Vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn;

      c) Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.

      3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

      ==> Như vậy qua đường không đúng vạch kẻ đường là hành vi vi phạm giao thông và sẽ bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng. Do đó để đảm bảo an toàn giao thông bạn nên qua đường đúng vạch kẻ đường. Điều đó vừa an toàn và vừa trách bị phạt.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn