Đi thi hộ và người thuê thi hộ bị xử lý thế nào?

Ngày hỏi:22/05/2014

Kính chào anh chị. Em xin hỏi là, luật quy định xử lý thế nào đối với ngừơi đi thi hộ và ngừơi thuê ngừơi đi thi hộ. Ở đây là kỳ thi hết môn ở trường đại học công lập. Và số tiền thuê là  2 trừơng hợp trên 4.000.000 đồng, và  dứơi 1.500.000 đồng. Mong nhận được trả lời của anh chị.

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Đức Chánh, Đoàn Luật sư TP.HCM tư vấn như sau:

    • 1.Đối với người thi hộ, thi thay hay thi kèm... sẽ bị xử lý hành chính theo Điều 13 Nghị định 138/2013/NĐ-CP

      3. Phạt tiền đối với các hành vi vi phạm quy chế thi theo các mức phạt sau đây:

      b) Từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi làm bài hộ thí sinh hoặc trợ giúp thí sinh làm bài;

      c) Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi thi thay hoặc thi kèm người khác;

      2. Đối với người thuê thi hộ, thi thay thì căn cứ vào quy chế học sinh, sinh viên do Bộ Giáo dục - đào tạo ban hành và quy định của nhà trường để có cách hình thức kỷ luật. Nhà trường có thể áp dụng nhẹ nhất là khiển trách và nặng nhất là buộc thôi học.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn