Đi xe máy không biển bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:05/01/2016

Đi xe máy không biển bị xử phạt thế nào?

    Nội dung này được Báo điện tử Gia đình Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo nguyên tắc, khi mua một chiếc xe mới, chủ xe cần phải đi đăng ký ngay để được cấp biển và có giấy tờ cần thiết.

      Pháp luật cũng đã quy định rõ việc không được phép lưu hành xe không có biển.

      Trường hợp lưu hành xe chưa đăng ký và không có biển có thể bị xử phát từ 300.000 đến 400.000 theo Nghị định 107/2014/NĐ-CP sửa đổi và Nghị định 171/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

      Cụ thể:

      Điều 17 khoản 3 quy định: "3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định;

      b) Sử dụng Giấy đăng ký xe đã bị tẩy xóa; sử dụng Giấy đăng ký xe không đúng số khung, số máy của xe hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

      c) Điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với biển số đăng ký ghi trong. Giấy đăng ký xe; biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp."

      Khi mua một chiếc xe mới, chủ xe cần phải đi đăng ký ngay để được cấp biển và có giấy tờ cần thiết

      Ngoài ra, Thông tư 15/2014/TT-BCA về đăng ký xe cũng đã nêu rõ:

      Điều 6. Trách nhiệm của chủ xe

      3. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe.

      Về thời gian làm đăng ký xe trong thời hạn 1 tháng kể từ ngày mua xe.

      Luật GTĐB năm 2008 quy định người điều khiển phương tiện khi tham gia lưu thông trên đường phải chấp hành quy tắc giao thông; Phải gắn biển số do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp và phải có giấy đăng ký xe theo quy định.

      Trong trường hợp không có Giấy phép đăng ký xe:

      Xe máy

      Không mang theo giấy đăng ký xe: Mức phạt từ 80.000 - 120.000 đồng quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 21 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực GTĐB - ĐS.

      Biện pháp ngăn chặn tạm giữ phương tiện đến 7 ngày.

      Ô tô

      Khoản a, Điểm 4, Điều 16 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ - đường sắt quy định đối với các phương tiện không có đăng ký xe, sẽ áp dụng mức xử lý vi phạm phạt từ 2.000.000 đến 3.000.000 đồng.

      Ngoài ra, còn áp dụng mức xử lý vi phạm phạt bổ sung tước Giấy phép lái xe 1 tháng và tạm giữ phương tiện 7 ngày.


    Nguồn:

    Gia đình Việt Nam Online
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn