Đi xe máy trong đường làng có phải đội mũ bảo hiểm không?

Ngày hỏi:08/09/2016

Đi xe máy trong đường làng có phải đội mũ bảo hiểm không? Mong ban biên tập trả lời thắc mắc của tôi. Xin cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh…phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách. Theo đó, người điều khiển phương tiện bằng xe máy lưu thông trên tất cả các tuyến đường phải chấp hành đúng các quy định pháp luật hiện hành.

    Trong trường hợp người điều khiển xe mô tô không đội mũ bảo hiểm sẽ bị xử phạt theo quy định tại điểm i Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định đối với người điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm sẽ bị xử phạt từ 100.000 - 200.000 đồng.

    Còn đối với hành vi chở người ngồi sau xe không đội MBH cũng phạt từ 100.000 - 200.000 đồng được quy định tại điểm k, Khoản 3, Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

    Trên đây là tư vấn về việc đi xe máy trong đường làng có phải đội mũ bảo hiểm không. Để hiểu rõ hơn về trường hợp này bạn nên tham khảo thêm tại nghị định 46/2016/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn