Đi xe máy vào đường cao tốc bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:05/03/2014
Ông Hoàng Minh Tú (ceo.minhtu@...) hỏi: Quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ nêu tại điểm e Khoản 4 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ được hiểu như thế nào cho đúng?

    Nội dung này được Bộ Công an tư vấn như sau:

    • Ông Trần Thế Quân, Phó Vụ trưởng Vụ Pháp chế - Bộ Công an trả lời thắc mắc của ông Tú như sau:

      Điểm e Khoản 4 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định:

      “Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

      4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      e) Điều khiển xe đi vào đường cao tốc, trừ xe phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc;”.

      Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định như trên là vì Điều 26 Luật Giao thông đường bộ quy định xe mô tô, xe gắn máy không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc. Vì vậy, trường hợp người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy đi vào đường cao tốc thì sẽ bị phạt theo quy định tại Điểm e Khoản 4 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP nêu trên.


    Nguồn:

    Ủy ban An toàn giao thông quốc gia
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn