Điều khiển ô tô sử dụng giấy phép lái xe giả bị xử lý ra sao?

Ngày hỏi:13/09/2016

Điều khiển ô tô sử dụng giấy phép lái xe giả bị xử lý ra sao? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Điều khiển ô tô sử dụng giấy phép lái xe giả được quy định tại khoản điểm b khoản 7 và khoản 8 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt có hiệu lực từ ngày 01/8/2016. Cụ thể: người điều khiển xe ô tô sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đồng thời bị tịch thu Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

    Trên đây là quy định về xử phạt người điều khiển ô tô sử dụng giấy phép lái xe giả. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 46/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn