Điều khiển ô tô sử dụng giấy phép lái xe không phù hợp bị xử lý ra sao?

Ngày hỏi:07/09/2016

Điều khiển ô tô sử dụng giấy phép lái xe không phù hợp bị xử lý ra sao? Mong ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cám ơn1

Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

  • Điều khiển ô tô sử dụng giấy phép lái xe không phù hợp theo quy định tại điểm a khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt có hiệu lực từ ngày 01/8/2016 thì người điều khiển xe ô tô có giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.
    Trên đây là tư vấn về việc điều khiển ô tô sử dụng giấy phép lái xe không phù hợp. Bạn có thể tham khảo thêm tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP để hiểu rõ hơn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn