Điều khiển phương tiện không có giấy đăng ký xe có bị tịch thu xe không?

Ngày hỏi:25/03/2020

Anh Phạm Bình có câu hỏi như sau: Cho em hỏi điều khiển phương tiện không có giấy đăng ký xe có bị tịch thu xe không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều khiển phương tiện không có giấy đăng ký xe có bị tịch thu xe không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP, việc điều khiển phương tiện không có giấy đăng ký xe được chia thành các trường hợp như sau:

      Đối với xe máy

      Căn cứ theo Điểm a Khoản 2 và Điểm đ Khoản 4 Điều 17 Nghị định 100/2019, phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng và tịch thu phương tiện đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây. Trong đó có:

      - Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định hoặc sử dụng Giấy đăng ký xe đã hết hạn sử dụng.

      Đối với xe ô tô

      Căn cứ theo Điểm a Khoản 4 và Điểm đ Khoản 6 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và bị tịch thu phương tiện đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      - Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định hoặc sử dụng Giấy đăng ký xe đã hết hạn sử dụng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

      Như vậy, trong trường hợp bạn điều khiển xe không có giấy đăng ký xe thì sẽ bị phạt tiền và bị tịch thu phương tiện.

      Trên đây là toàn bộ giải đáp cho câu hỏi của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giấy đăng ký xe
    Giấy đăng ký xe ô tô
    Nghị định 100
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn