Điều khiển tàu thủy nội địa chở 30 người không có giấy chứng nhận đăng ký phương tiện phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:06/10/2016

Điều khiển tàu thủy nội địa chở 30 người không có giấy chứng nhận đăng ký phương tiện phạt bao nhiêu? Chào Ban biên tập, tôi là Quốc, đang làm nghề vận chuyển hành khách qua sông. Tôi cp1 một thắc mắc về mức xử lý đối vối tội không có giấy chứng nhận đăng ký phương tiện mà điều khiển tàu vận chuyển hơn 30 hành khách sang sông. Mức phạt như thế nào? Mong ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Thanh Quốc_097****)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính hành vi điều khiển tàu chở 30 người không có giấy chứng nhận đăng ký phương tiện được quy định cụ thể tại Điểm b Khoản 5 Điều 11 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với phương tiện không có động cơ trọng tải toàn phần từ 05 tấn đến 15 tấn hoặc có sức chở trên 12 người đến 50 người, phương tiện có động cơ tổng công suất máy chính từ 05 sức ngựa đến 15 sức ngựa hoặc có sức chở từ 05 người đến 12 người không có giấy chứng nhận đăng ký hoặc không có giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của phương tiện hoặc phương tiện không bảo đảm tình trạng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính hành vi điều khiển tàu chở 30 người không có giấy chứng nhận đăng ký phương tiện. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn