Điều khiển tàu thủy nội địa có sức chở hơn 100 người mà phương tiện không bảo đảm tình trạng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:06/10/2016

Điều khiển tàu có sức chở hơn 100 người mà phương tiện không bảo đảm tình trạng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phạt bao nhiêu? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Thịnh, đang làm nghề chở khách qua sông khu vực sông Hồng, tôi có một thắc mắc mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Vừa rồi khi đoàn thanh tra đến kiểm tra thì có lập biên bản tôi vì phương tiện không bảo đảm tình trạng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường với mức xử lý là 4.000.000 đồng. Ban biên tập cho tôi hỏi là xử phạt như vậy có đúng không? Quy định thế nào. Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (thinhpro***@yahoo.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính hành vi điều khiển tàu có sức chở hơn 100 người mà phương tiện không bảo đảm tình trạng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trườngđược quy định cụ thể tại Điểm d Khoản 5 Điều 11 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với phương tiện không có động cơ trọng tải toàn phần trên 100 tấn đến 500 tấn hoặc có sức chở trên 100 người, phương tiện có động cơ tổng công suất máy chính trên 100 sức ngựa đến 400 sức ngựa hoặc có sức chở trên 50 người đến 100 người không có giấy chứng nhận đăng ký hoặc không có giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của phương tiện hoặc phương tiện không bảo đảm tình trạng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo quy định.

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính hành vi điều khiển tàu có sức chở hơn 100 người mà phương tiện không bảo đảm tình trạng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn