Điều khiển xe đạp điện chở người không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:07/09/2016

Điều khiển xe đạp điện chở người không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu? Mong ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cám ơn

Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại điểm đ, khoản 4, Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt có hiệu lực từ ngày 01/8/2018 thì người chở người trên xe đạp điện không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy" trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

    Trên đây là tư vấn về mức phạt đối với hành vi chở người trên xe đạp điện không đội mũ bảo hiểm. Để rõ hơn về câu trả lời bạn nên tham khảo Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn