Điều khiển xe đạp điện không đội mũ bảo hiêm bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:09/04/2014

Điều khiển xe đạp điện không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Theo Điểm d Khoản 3 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

      Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm sau đây: Người điều khiển xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

      Căn cứ quy định trên, trường hợp người điều khiển xe đạp điện không đội "mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy" thì sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn