Điều khiển xe gắn máy mà có nồng độ cồn có bị tạm giữ xe không?

Ngày hỏi:04/12/2020

Liên quan đến xử lý vi phạm hành chính về xe gắn máy. Ban biên tập cho hỏi: Điều khiển xe gắn máy mà có nồng độ cồn có bị tạm giữ xe không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều khiển xe gắn máy mà có nồng độ cồn có bị tạm giữ xe không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 6, Khoản 7, Khoản 8 Điều 6 và Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định.

      - Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở sẽ bị phạt từ 2.000 – 3.000 triệu đồng, tước giấy phép lái xe 10 – 12 tháng, tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

      - Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở sẽ bị phạt từ 4.000 – 5.000 triệu đồng, tước giấy phép lái xe 16 – 18 tháng, tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

      - Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở sẽ bị phạt từ 6.000 – 8.000 triệu đồng, tước giấy phép lái xe 22 – 24 tháng, tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì hành vi điều khiển xe gắn máy mà trong máu hoặc trong hơi thở có nồng độ cồn cao hay thấp đều sẽ bị tạm giữ phương tiện.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT