Điều khiển xe máy chạy quá tốc độ 8 km/h có bị tịch thu xe không?

Ngày hỏi:15/09/2021

Dạ, cho em hỏi tham gia giao thông đường bộ mà điều khiển xe máy chạy quá tốc độ 8 km/h có bi tịch thu xe hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm c Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

      Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;

      Như vậy, với hành vi của bạn khi điều khiển xe máy chạy quá tốc độ là 8km/h thì bị phạt 200.000 đồng đến 300.000 đồng. Ngoài ra, tại Nghị định này không quy định về hình phạt bổ sung là tịch thu phương tiện vi phạm. Do đó, bạn không bị tịch thu xe khi mắc lỗi này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tịch thu xe máy
    Bảo hiểm xe máy
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn