Điều khiển xe máy chở hàng cồng kềnh bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:08/09/2016

Tôi điều khiển xe máy chở hàng cồng kềnh nên tôi bị cảnh sát giao thông phạt 600.000 đồng. Tôi muốn hỏi Theo quy định của pháp luật thì hành vi của tôi trên bị phạt bao nhiêu tiền? Cảnh sát giao thông phạt như vậy có đúng không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Hành vi điều khiển xe máy chở hàng cồng kềnh theo quy định sẽ bị xử phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Cụ thể:

    Điểm k Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP (Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt)

    “4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người ngồi trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác”

    Theo đó, việc cảnh sát giao thông phạt hành vi vi phạm của bạn 600.000 đồng là không đúng theo quy định của pháp luật. Căn cứ vào Điểm k, Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì hành vi vi phạm của bạn sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

    Trên đây là tư vấn về mức xử phạt đối với hành vi điều khiển xe máy chở hàng cồng kềnh. Bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP để hiểu rõ hơn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn