Điều khiển xe máy mà trong người có chất ma túy sẽ bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:11/02/2020

Liên quan đến việc xử phạt vi phạm hành chính về giao thông theo Nghị định mới. Ban biên tập cho tôi hỏi: Điều khiển xe máy mà trong người có chất ma túy sẽ bị xử phạt thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm h Khoản 8 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

      Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng và bị tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm. Trong đó có:

      Điều khiển xe trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy;

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghị định 100
    Mức phạt vi phạm hành chính
    Hành vi vi phạm hành chính
    Xử lí vi phạm hành chính
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn