Điều khiển xe máy mang vác vật công kềnh bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:31/08/2016

Điều khiển xe máy mang vác vật công kềnh bị xử phạt bao nhiêu? Mong nhận được giải đáp từ Ban biên tập THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Người điều khiển xe máy mang vác vật công kềnh bị xử phạt từ 300.000 đến 400.000 đồng. Đây là quy định tại Điểm k Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

      "4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với:

      k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người được chở trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác."

      Trên đây là quy định xử phạt hành vi điều khiển xe máy mang vác vật công kềnh. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 46/2016/NĐ-CP để hiểu rõ hơn quy định này.


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn