Điều khiển xe máy sử dụng ô (dù) sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:13/01/2020

Trường hợp người chạy xe máy mà có sử dụng ô dù sẽ bị xử phạt bao nhiêu? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm h Khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

      Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

      Trường hợp điều khiển xe máy thực hiện hành vi nêu trên mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Vi phạm giao thông
    Phương tiện vi phạm giao thông
    Người vi phạm giao thông
    Lỗi vi phạm giao thông
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn