Điều khiển xe ô tô có nồng độ cồn vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:07/07/2020

Chào chuyên viên. Công việc chính của tôi là ngoại giao. Vì thế không tránh khỏi những cuộc nhậu. Vì vậy tôi có thắc mắc việc điều khiển xe ô tô trên đường mà hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở bị phạt như thế nào? Tôi nghe nói là sẽ bị phạt 15.000.000 đồng có đúng không? Mong chuyên viên hỗ trợ.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 8 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

      Ngoài ra, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 16 tháng đến 18 tháng và bị tạm giữu phương tiên tối đa 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

      => Như vậy trường hợp của bạn sẽ bị phạt tiền từ từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 16 tháng đến 18 tháng. Việc bạn nghe nói vi phạm hành vi trên bị phạt 15.000.000 đồng là không đúng quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn