Điều khiển xe ô tô đi ngược chiều trên đường cao tốc sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:23/05/2020

Liên quan đến việc đảm bảo an toàn trên đường cao tốc Ban biên tập cho tôi hỏi: Theo quy định thì hành vi điều khiển xe ô tô đi ngược chiều trên đường cao tốc sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm a Khoản 8 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

      Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

      Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm. Trong đó có:

      Điều khiển xe đi ngược chiều trên đường cao tốc, lùi xe trên đường cao tốc, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

      Bên cạnh đó, hành vi vi phạm trên còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 05 tháng đến 07 tháng;

      Và theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 82 của Nghị định thì khi vi phạm hành vi trên người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

      => Như vậy, hành vi điều khiển xe ô tô đi ngược chiều trên đường cao tốc sẽ bị phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 05 tháng đến 07 tháng và sẽ bị tạm giữ xe ô tô tối đa 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đường cao tốc
    Vi phạm giao thông
    Xử phạt vi phạm giao thông
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn