Điều khiển xe ô tô không chấp hành kiểm tra về chất ma túy sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:27/05/2020

Điều khiển xe ô tô không chấp hành kiểm tra về chất ma túy sẽ bị xử phạt bao nhiêu? Tôi được biết thì hiện nay có nhiều tài xế chạy xe đường dài có sử dụng chất ma túy, nhiều người khi gặp công an còn không thực hiện việc kiểm tra khi có yêu cầu. Vậy cho hỏi, trường hợp không thực hiện việc kiểm tra sẽ bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm d Khoản 10 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

      Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      - Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy của người thi hành công vụ.

      Theo Điểm h Khoản 11 Điều 5 và Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

      - Hành vi không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy của người thi hành công vụ còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng và bị tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

      => Như vậy, người điều khiển xe ô tô không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy của người thi hành công vụ sẽ bị xử phạt từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng. Hành vi vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng và sẽ bị tạm giữ xe ô tô tối đa 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn