Điều khiển xe ô tô mà trong cơ thể có nồng độ cồn sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:20/05/2020

Tôi được biết, theo quy định tại Nghị định 100 thì khi điều khiển xe ô tô mà trong cơ thể dù ít, dù nhiều có nồng độ cồn thì cũng sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Vậy cho hỏi, nếu phạt thì mức phạt đó là bao nhiêu? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm b Khoản 6 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

      Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

      Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây, trong đó có:

      Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở.

      Bên cạnh đó hành vi vi phạm trên sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng, và bị tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn