Đổ rác xuống sông bị phạt tiền bao nhiêu?

Ngày hỏi:05/10/2016

Đổ rác xuống sông bị phạt tiền bao nhiêu? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Mến, ở Đồng Nai, vừa rồi gia đình tôi bị xử phạt tiền do đổ rác xuống sông. Ban biên tập cho tôi hỏi có quy định nào xử phạt về trường hợp này hay không và mức xử phạt đúng luật là bao nhiêu. Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Kim Mến_Đồng Nai)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính hành vi đổ rác xuống sông được quy định cụ thể tại Điểm a, Khoản 1 Điều 5 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi đổ rác hoặc rơm, rạ xuống đường thủy nội địa, vùng nước cảng, bến thủy nội địa.

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng hoặc bị phạt cảnh cáo.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính hành vi đổ rác xuống sông. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn