Đỗ xe ô tô dưới gầm cầu vượt thì phạt cụ thể là bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:18/09/2021

Cho mình hỏi: Lỗi dừng đỗ xe ở gầm cầu vượt bị phạt từ 1-2 triệu thì làm sao biết được mức phạt 1 hay 2 triệu ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đỗ xe ô tô dưới gầm cầu vượt thì phạt cụ thể là bao nhiêu tiền?
      (ảnh minh họa)
    • Về mức phạt, anh có thể tham khảo tại bài viết sau: Mức phạt khi dừng xe, đỗ xe ô tô tại gầm cầu vượt

      Theo đó, mức phạt tiền đối với hành vi này là từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe.

      Bên cạnh đó, tại Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 đã quy định cụ thể như sau:

      - Mức tiền phạt cụ thể là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó.

      - Trường hợp có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt.

      - Trường hợp có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.

      Do đó, số tiền phạt có thể tính như sau = (1.000.000 + 2.000.000)/2 = 1.500.000 đồng. Tuy nhiên, mức phạt tiền sẽ có thay đổi nếu anh thuộc các trường hợp tình tiết giảm nhẹ, tăng nặng (Điều 9, 10 Luật này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn