Đỗ xe tại đường cong có bị giam bằng lái không?

Ngày hỏi:30/12/2020

Em đỗ xe ô tô tại đường cong đi qua Suối Tiên, bị công an xử phạt và tạm giữ bằng lái. Như vậy có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đỗ xe tại đường cong có bị giam bằng lái không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm d Khoản 4 và Điểm b Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

      - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm sau đây: Dừng xe, đỗ xe tại vị trí: Bên trái đường một chiều hoặc bên trái (theo hướng lưu thông) của đường đôi; trên đoạn đường cong hoặc gần đầu dốc nơi tầm nhìn bị che khuất; trên cầu, gầm cầu vượt, song song với một xe khác đang dừng, đỗ, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 6 Điều này;

      - Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

      Như vậy, đối với hành vi đỗ xe trên đoạn đường cong nơi tầm nhìn bị che khuất thì ngoài bị phạt tiền đến 2 triệu đồng thì bạn sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tới 03 tháng. Do đó, cảnh sát giao thông xử phạt như trên là có căn cứ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Dừng đỗ xe
    Đỗ xe trên đoạn đường cong
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn