Doanh nghiệp bảo hiểm nhân thọ không ban hành và tuân thủ quy định nội bộ về phòng chống rửa tiền bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:09/11/2019

Cho mình hỏi đối với trường hợp: Doanh nghiệp bảo hiểm nhân thọ không ban hành và tuân thủ quy định nội bộ về phòng chống rửa tiền bị phạt bao nhiêu? Mình cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 6 Điều 2 Nghị định 80/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:

      Doanh nghiệp bảo hiểm nhân thọ thực hiện hành vi vi phạm quy định về nhận biết và cập nhật thông tin khách hàng thì bị xử phạt như sau:

      Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi không ban hành và tuân thủ quy định nội bộ về phòng chống rửa tiền; không thực hiện kiểm toán nội bộ về phòng chống rửa tiền.

      Như vậy, nếu doanh nghiệp bảo hiểm nhân thọ không ban hành và tuân thủ quy định nội bộ về phòng chống rửa tiền sẽ bị phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn