Doanh nghiệp bảo hiểm nhân thọ không cung cấp thông tin phục vụ phòng, chống rửa tiền theo yêu cầu bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:09/11/2019

Liên quan đến lĩnh vực bảo hiểm nhân thọ, cho mình hỏi: Doanh nghiệp bảo hiểm nhân thọ không cung cấp thông tin phục vụ công tác phòng, chống rửa tiền theo yêu cầu bị phạt bao nhiêu? Mình cảm ơn nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 6 Điều 2 Nghị định 80/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:

      Doanh nghiệp bảo hiểm nhân thọ thực hiện hành vi vi phạm quy định về các hành vi bị cấm trong phòng, chống rửa tiền thì bị xử phạt như sau:

      Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi cản trở việc cung cấp thông tin phục vụ công tác phòng, chống rửa tiền và phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi không cung cấp thông tin phục vụ công tác phòng, chống rửa tiền theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định tại khoản 1 Điều 28 Luật Phòng, chống rửa tiền.

      Như vậy, nếu Doanh nghiệp bảo hiểm nhân thọ không cung cấp thông tin phục vụ công tác phòng, chống rửa tiền theo yêu cầu sẽ bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn