Doanh nghiệp bảo hiểm nhân thọ tạo điều kiện để rửa tiền chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:09/11/2019

Cho mình hỏi: Doanh nghiệp bảo hiểm nhân thọ tạo điều kiện thực hiện hành vi rửa tiền chưa đến mức truy cứu TNHS bị phạt bao nhiêu? Mình cảm ơn nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 6 Điều 2 Nghị định 80/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:

      Doanh nghiệp bảo hiểm nhân thọ thực hiện hành vi vi phạm quy định về các hành vi bị cấm trong phòng, chống rửa tiền thì bị xử phạt như sau:

      Phạt tiền từ 90.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức hoặc tạo điều kiện thực hiện hành vi rửa tiền chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Như vậy, nếu Doanh nghiệp bảo hiểm nhân thọ tạo điều kiện thực hiện hành vi rửa tiền chưa đến mức truy cứu TNHS sẽ bị phạt tiền từ 90.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo hiểm nhân thọ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn