Đối tượng nào bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn?

Ngày hỏi:04/12/2018

Tôi hiện đang thực tập tại Tòa, vừa qua tôi có cơ hội xem qua hồ sơ của người nghiện ma túy đã từng bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn, nên làm tôi khác tò mò nên muốn tìm hiểu kĩ hơn vế vấn đề này, theo quy định hiện tại tôi có học qua, tôi muốn biết ở văn bản trước đây cụ thể giai đoạn 2002-2010 thì những đối tượng nào bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo quy định tại Khoản 2Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính 2002 44/2002/PL-UBTVQH10có quy định đối tượng bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn bao gồm:

    a) Người từ đủ 12 tuổi đến dưới 16 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm nghiêm trọng do cố ý quy định tại Bộ luật Hình sự;

    b) Người từ đủ 12 tuổi trở lên nhiều lần có hành vi trộm cắp vặt, lừa đảo nhỏ, đánh bạc nhỏ, gây rối trật tự công cộng;

    c) Người nghiện ma tuý từ đủ 18 tuổi trở lên, người bán dâm có tính chất thường xuyên từ đủ 14 tuổi trở lên có nơi cư trú nhất định;

    d) Người trên 55 tuổi đối với nữ và trên 60 tuổi đối với nam thực hiện hành vi vi phạm pháp luật quy định tại khoản 2 Điều 25 của Pháp lệnh này.

    Trên đây là nội dung tư vấn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn