Đối tượng nào không được áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc?

Ngày hỏi:22/03/2019

Theo tôi nghĩ thì ai bị nghiện ma túy mà bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn thì sẽ bị bắt buộc đưa đi cai nghiện, tuy nhiên bạn tôi bảo không phải trường hợp nào cũng bị bắt đi cai nghiện mà có một số trường hợp ngoại lệ, thế đó là các trường hợp nào? ban tư vấn hỗ trợ giúp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 96 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012, có quy định không áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc đối với các trường hợp sau đây:

      a) Người không có năng lực trách nhiệm hành chính;

      b) Người đang mang thai có chứng nhận của bệnh viện;

      c) Phụ nữ hoặc người duy nhất đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi được Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận.

      *** Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẽ này sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn