Đơn vị lữ hành không cảnh báo các nguy cơ có thể gây nguy hiểm cho khách du lịch bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:05/06/2019

Chào luật sư, Tôi là chủ một đơn vị kinh doanh du lịch, tôi nghe nói sắp tới sẽ có quy định mới của pháp luật về vấn đề này tôi muốn hỏi nếu một đơn vị lữ hành mà không thông báo các nguy cơ có thể gây nguy hiểm cho khách du lịch thì ngoài bị phạt tiền có bị xử phạt gì thêm không? 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nguyenthimy***@gmail.com


      Căn cứ Khoản 5 Điều 6 Nghị định 45/2019/NĐ-CP(có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực du lịch có quy định về hành vi xử phạt chung trong hoạt động kinh doanh du lịch cụ thể như sau:

      ...

      5. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      - Không cảnh báo nguy cơ gây nguy hiểm cho khách du lịch;

      ...

      Mặt khác căn cứ Khoản 8 Điều 6 Nghị định 45/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) có quy định theo đó:

      ...

      8. Hình thức xử phạt bổ sung:

      - Đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi quy định tại các khoản 5, 6 và 7 Điều này.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì kể từ ngày 01/08/2019 thì nếu đại lý kinh doanh dịch vụ lữ hành không thực hiện các biện pháp cảnh báo nguy hiểm cho khách du lịch thì ngoài việc bị phạt tiền còn có thể bị đình chỉ hoạt động tối đa lên đến 3 tháng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn