Đưa hóa chất nhập khẩu vào thị trường Việt Nam không phân loại phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:09/09/2019

Theo quy định mới thì cơ sở kinh doanh hóa chất đưa hóa chất nhập khẩu từ nước ngoài vào thị trường Việt Nam không thực hiện việc phân loại sẽ xử lý như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào Khoản 2, 3 Điều 22 Nghị định 71/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/10/2019) quy định việc xử phạt đối với cơ sở kinh doanh hóa chất đưa hóa chất nhập khẩu từ nước ngoài vào thị trường Việt Nam không thực hiện việc phân loại, cụ thể như sau:

      *Hình phạt tiền:

      => Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi đưa hóa chất nhập khẩu vào sử dụng, lưu thông trên thị trường nhưng không thực hiện phân loại hóa chất theo quy định.

      *Biện pháp khắc phục hậu quả.

      => Buộc thu hồi hóa chất nhập khẩu đã đưa vào lưu thông trên thị trường nhưng chưa được phân loại.

      Trên đây là việc xử phạt đối với cơ sở kinh doanh hóa chất đưa hóa chất nhập khẩu từ nước ngoài vào thị trường Việt Nam không thực hiện việc phân loại.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn