Đua xe mô tô, ô tô trái phép sẽ bị tịch thu phương tiện?

Ngày hỏi:10/08/2021

Cho hỏi mức phạt tiền đối với hành vi đua xe mô tô, ô tô trái phép. Nghe nói tường hợp này sẽ bị tịch thu phương tiện có đúng không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ xử phạt: Điều 34 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

      Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép.

      Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người đua xe ô tô trái phép.

      Như vậy, mức phạt tiền đối với hành vi đua xe mô tô trái phép là từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng; đua xe ô tô trái phép là từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

      Đồng thời, trường hợp vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.

      Cho nên trường hợp đua xe mô tô, ô tô trái phép sẽ bị tịch thu phương tiện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn