Đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện sẽ bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:07/09/2016

Hành vi đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép sẽ bị xử phạt như thế nào? Được quy định tại đâu? Xin cảm ơn!

Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

  • Xử phạt người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép được quy định tại Điều 34 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

    “Điều 34. Xử phạt người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Tụ tập để cổ vũ, kích động hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định, lạng lách, đánh võng, đuổi nhau trên đường hoặc đua xe trái phép;

    b) Đua xe đạp, đua xe đạp máy, đua xe xích lô, đua xe súc vật kéo, cưỡi súc vật chạy đua trái phép trên đường giao thông.

    2. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép.

    3. Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người đua xe ô tô trái phép.

    4. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

    a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này bị tịch thu phương tiện (trừ súc vật kéo, cưỡi);

    b) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.”.

    Như vậy, với hành vi đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép người có hành vi vi phạm nêu trên sẽ bị phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và bị tịch thu phương tiện.

    Trên đây là tư vấn về xử phạt đối với người có hành vi đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép. Bạn có thể tham khảo thêm quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP để hiểu rõ hơn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn