Dùng chân điều khiển xe ô tô thì bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:17/12/2018

Tôi đang có đôi chút thắc mắc về việc xử phạt giao thông đường bộ và muốn hỏi mọi người một câu như sau: Việc dùng chân điều khiển xe ô tô thì bị xử lý như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dùng chân điều khiển xe ô tô thì bị xử lý như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điểm d Khoản 8 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì người vi phạm lỗi này sẽ bị xử phạt như sau:

      Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi dùng chân điều khiển vô lăng xe khi xe đang chạy trên đường;

      Bên cạnh việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm lỗi này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc xử lý đối với hành vi dùng chân điều khiên xe ô tô.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn