Dựng cổng chào ở nơi dành cho người đi bộ bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:06/07/2020

Cho mình hỏi việc dựng cổng chào mà lấn hết đường đi dành cho người đi bộ, làm cho việc đi lại khó khăn thì bị xử lý như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3b Điều 12 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

      Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Dựng cổng chào hoặc các vật che chắn khác trái quy định trong phạm vi đất dành cho đường bộ gây ảnh hưởng đến trật tự, an toàn giao thông đường bộ.

      Như vậy, nếu cá nhân dựng cổng chào trong phạm vi đất dành cho người đi bộ mà ảnh hưởng đến trật tự, an toàn giao thông đường bộ thì bị phạt tiền tư 500.000 đến 1 triệu đồng. Đối với tổ chức thì bị phạt tiền từ 1 triệu đến 2 triệu đồng.

      Ngoài ra, buộc thu dọn cổng chào cũng nhưng vật chắn khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn