Dùng đèn chiếu xa để tránh xe đi ngược chiều có bị xử phạt hay không?

Ngày hỏi:17/12/2018

Ban biên tập cho tôi hỏi: Việc dùng đèn chiếu xa của xe ô tô để tránh xe đi ngược chiều có bị xử phạt hay không? Vấn đề này có được văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dùng đèn chiếu xa để tránh xe đi ngược chiều có bị xử phạt hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 3 Điều 17 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định về quy tắc giao thông đường bộ là xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa.

      => Vì vậy, việc dùng đèn chiếu xa trong trường hợp này là đã vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

      Theo đó, tại Điểm c Khoản 6 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắtdo Thủ tướng Chính phủ ban hành thì hành vi này bị xử lý như sau:

      Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định; không nhường đường cho xe đi ngược chiều theo quy định tại nơi đường hẹp, đường dốc, nơi có chướng ngại vật;

      Trên đây là nội dung trả lời về việc xử phạt đối với hành vi bật đèn chiếu xa của ô tô để tránh xe đi ngược chiều.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn