Dừng đèn đỏ quá vạch sơn bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:14/12/2018

Tôi đang tham khảo về luật giao thông để cập nhật kiến thức, tránh bị CSGT phạt oan. Có câu hỏi này tôi muốn hỏi, mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi, cụ thể là nếu dừng đèn đỏ quá vạch sơn bị xử phạt thế nào? Xin cảm ơn 

Hiếu (0907***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • - Đối với xe ô tô và các loại xe tương tự:

      Điểm a Khoản 1 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường.

      - Đối với xe mô tô, xe gắn máy:

      Điểm a Khoản 1 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với hành vi không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường.

      Như vậy, hành vi dừng đèn đỏ quá vạch quy định có thể bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với xe máy hoặc từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với xe ô tô.

      Ban biên tập thông tin đến bạn!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn