Dùng đực giống để phối giống trực tiếp nhằm mục đích thương mại mà đực giống chưa được kiểm tra phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:01/04/2021

Dùng đực giống để phối giống trực tiếp nhằm mục đích thương mại mà đực giống chưa được kiểm tra phạt bao nhiêu theo quy định mới nhất.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 10 Nghị định 14/2021/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 20/04/2021) quy định như sau:

      Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng đực giống để phối giống trực tiếp nhằm mục đích thương mại mà không có hồ sơ giống; đực giống chưa được kiểm tra, đánh giá chất lượng.

      Theo đó, hành vi sử dụng đực giống để phối giống trực tiếp nhằm mục đích thương mại mà đực giống chưa được kiểm tra thì bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

      Đây là mức phạt tiền đối với cá nhân vi phạm, trường hợp tổ chức vi phạm thì mức phạt tiền từ 1 triệu - 2 triệu đồng (Khoản 2 Điều 5).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn