Dùng giấy chứng chỉ chuyên môn đặc biệt của phương tiện thủy nội địa quá hạn bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:06/10/2016

Dùng giấy chứng chỉ chuyên môn đặc biệt của phương tiện thủy nội địa quá hạn bị phạt bao nhiêu? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Xuân, đang sinh sống tại Nha Trang, tôi có một thắc mắc mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Trường hợp tôi vẫn sử dụng giấy chứng chỉ chuyên môn đặc biệt quá hạn thì bị xử lý thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Lê Minh Xuân_Nha Trang)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính trường hợp sử dụng giấy chứng chỉ chuyên môn đặc biệt của phương tiện thủy nội địa quá hạn được quy định cụ thể tại Khoản 5 Điều 16 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng giấy chứng nhận khả năng chuyên môn quá thời hạn theo quy định.

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp giấy chứng chỉ chuyên môn đặc biệt của phương tiện thủy nội địa quá hạn. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn