Dùng tay tiếp xúc trực tiếp với thức ăn trong kinh doanh thức ăn đường phố, có bị xử phạt?

Ngày hỏi:11/07/2016

Hàng ngày đưa con đi học, tôi tận mắt thấy chị C (là người bán bánh, nem chua rán tại cổng trường nơi con tôi học) trong quá trình chế biến bánh, nem chua hoàn toàn dùng tay trực tiếp cầm để rán bánh, nem chua. Xin hỏi việc làm này của chị C có vi phạm các quy định về vệ sinh an toàn thực phẩm hay không và việc xử lý đối với hành vi này được quy định như thế nào?

    • Điều 22 Nghị định số 178/2013/NĐ-CP ngày 14/11/2013 của Chính phủ quy định hành vi vi phạm quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong kinh doanh thức ăn đường phố cụ thể như sau:

      “1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Bày bán thức ăn không có bàn, giá, kệ, phương tiện bảo đảm an toàn thực phẩm;

      b) Không có dụng cụ che nắng, mưa, bụi bẩn, ngăn côn trùng và động vật gây hại;

      c) Sử dụng nơi bày bán không cách biệt với nguồn gây độc hại, nguồn gây ô nhiễm;

      d) Không có thiết bị bảo quản thực phẩm theo quy định;

      đ) Sử dụng dụng cụ ăn uống, chế biến, chứa đựng, bảo quản thực phẩm không bảo đảm an toàn thực phẩm;

      e) Dùng tay tiếp xúc trực tiếp với thức ăn.

      2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Sử dụng nước không đạt quy chuẩn kỹ thuật để chế biến, kinh doanh thực phẩm;

      b) Sử dụng nguyên liệu để chế biến thức ăn không có nguồn gốc, xuất xứ; hết hạn sử dụng, không bảo đảm an toàn;

      c) Sử dụng phụ gia thực phẩm không có nguồn gốc, xuất xứ; hết hạn sử dụng, không có trong danh mục phụ gia thực phẩm được phép sử dụng theo quy định, không bảo đảm an toàn;

      d) Sử dụng bao gói chứa đựng thức ăn không bảo đảm an toàn thực phẩm;

      đ) Kinh doanh thức ăn không bảo đảm an toàn.

      3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh thức ăn đường phố không bảo đảm an toàn thực phẩm dẫn đến ngộ độc thực phẩm.

      4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Buộc tiêu hủy nguyên liệu thực phẩm không có nguồn gốc, xuất xứ; hết hạn sử dụng, hỏng, ôi, thiu, thối quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này; phụ gia thực phẩm quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều này; thực phẩm hỏng, ôi, thiu, thối quy định tại Điểm đ Khoản 2 Điều này;

      b) Buộc chịu mọi chi phí cho việc xử lý ngộ độc thực phẩm, khám, điều trị người bị ngộ độc thực phẩm đối với hành vi quy định tại Khoản 3 Điều này”.

      Căn cứ quy định này thì việc dùng tay trực tiếp tiếp xúc với bánh, nem chua của chị C là vi phạm quy định về vệ sinh an toàn thực phẩm được quy định tại điểm e khoản 1 Điều 22 Nghị định số 178/2013/NĐ-CP: “Dùng tay tiếp xúc trực tiếp với thức ăn”.

      Hành vi này của chị C sẽ bị xử phạt là cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng ( khoản 1 Điều 22 Nghị định sô 178/2013/NĐ-CP).


    Nguồn:

    Trang thông tin tuyên truyền, Phổ biến pháp luật - Hội đồng phổ biến, giáo dục pháp luật TP Hà Nội
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn