Dừng xe cách đường giao nhau bao nhiêu mét là vi phạm luật giao thông?

Ngày hỏi:13/12/2019

Hôm trước tôi có đi đến nhà bạn bằng xe máy, nhưng do không biết đường nên tôi đã dừng lại để xem đường trên bản đồ (dừng gần đèn hiệu giao thông) lúc đó cảnh sát giao thông đi lại và xử phạt tôi. Vậy cho hỏi việc cảnh sát giao thông xử phạt tôi có đúng pháp luật không? Tôi đã dừng vào mép đường rồi không ảnh hưởng đến giao thông.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dừng xe cách đường giao nhau bao nhiêu mét là vi phạm luật giao thông?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 4 Điều 18 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định các trường hợp người điều khiển giao thông không được dừng đỗ xe, cụ thể như sau:

      "...

      e) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;

      g) Nơi dừng của xe buýt;

      h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;

      i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;

      k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;

      l) Che khuất biển báo hiệu đường bộ."

      Như vậy, khi bạn dừng xe gần nơi đường giao nhau trong phạm vi 5 mét là vi phạm quy định pháp luật giao thông, còn nếu bạn dừng xe không nằm trong phạm vi 5 mét sẽ không vi phạm giao thông đường bộ.

      Mặt khác, tại Điểm h Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định việc xử phạt hành vi dừng xe không cách đường giao nhau 5 mét sẽ phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn