Dừng xe hóng gió trên cầu vào ban đêm có bị phạt không?

Ngày hỏi:19/08/2020

Tôi có thắc mắc này muốn được giải đáp. Tối hôm qua, tôi có chở bạn gái đi chơi. Dọc đường chúng tôi có rất nhiều xe máy dừng lại trên cầu Thủ Thiêm để hóng gió, nói chuyện cho mát. Không may cho tôi, một lát sau tôi bị công an lập biên bản xử phạt hành chính với mức phạt là 500.000 đồng. Tôi có biết tôi dừng xe trên cầu là vi phạm. Nhưng tôi không chắc mức phạt đó có đúng không? Mong nhận được giải đáp, xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại điểm d khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP phạt tiền 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe trong trường hợp dừng xe, đổ xe trên cầu.

      Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012, quy định:

      - Mức tiền phạt cụ thể là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó.

      - Trường hợp có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt.

      - Trường hợp có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.

      Tại khoản 3 này, mức phạt là từ 400.000 đến 600.000 đồng. Mức phạt cụ thể sẽ được tính như sau:

      (400.000 + 600.000) : 2 = 500.000 đồng.

      Như vậy, trường hợp của bạn bị phạt 500.000 đồng là hoàn toàn có căn cứ và đúng quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn