Dưới 17 tuổi điều khiển xe đạp điện trái luật bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:07/09/2016

Dưới 17 tuổi điều khiển xe đạp điện trái luật bị phạt bao nhiêu? Em dưới 17 tuổi, bị những lỗi khi đi xe đạp điện không chấp hành tín hiệu của CSGT, lạng lách đánh võng, đi ngược chiều trên đường 1 chiều, không đội mũ bảo hiểm có bị phạt nhiều tiền không ạ? Mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12, những người dưới 16 tuổi không được phép điều khiển xe đạp điện, xe máy điện.

    Người từ đủ 16 tuổi trở lên điều khiển xe đạp điện vi phạm không đội mũ bảo hiểm, sẽ bị áp dụng mức xử phạt bằng 1/2 mức phạt theo quy định từ 100.000 - 200.000 đồng, tức là 75.000 đồng.

    Theo quy định tại điểm a, khoản 4, và khoản 5, Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt thì điều khiển xe đạp điện lạng lách, đánh võng bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đồng thời bị tịch thu phương tiện

    Nghị định này cũng quy định, điều khiển xe đạp điện đi ngược chiều đường một chiều bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

    Trên đây là quy định về xử phạt người dưới 17 tuổi điều khiển xe đạp điện phạm luật. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 46/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn