Ép buộc thuyền viên thuê hoa tiêu dẫn luồng tại khu vực không phải theo chế độ hoa tiêu bắt buộc bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:14/10/2016

Ép buộc thuyền viên thuê hoa tiêu dẫn luồng tại khu vực không phải theo chế độ hoa tiêu bắt buộc bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Đồng, kinh doanh dịch vụ vận tải đường sông. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Trường hợp, thuyền viên bị ép buộc thuê hoa tiêu dẫn luồng tại khu vực không phải theo chế độ hoa tiêu bắt buộc thì bị phạt thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn Ban biên tập. (TrầnThế Đồng_097**)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Mức xử phạt hành chính trường hợp ép buộc thuyền viên thuê hoa tiêu dẫn luồng tại khu vực không phải theo chế độ hoa tiêu bắt buộc được quy định cụ thể tại Điểm đ Khoản 2 Điều 32 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

    Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với trường hợp ép buộc thuyền viên, người lái phương tiện phải thuê, mướn việc dẫn luồng tại khu vực không phải theo chế độ hoa tiêu bắt buộc.

    Do đó, đối với trường hợp này có thể bị phạt tiền từ  5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

    Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp ép buộc thuyền viên thuê hoa tiêu dẫn luồng tại khu vực không phải theo chế độ hoa tiêu bắt buộc. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn