Gắn biển "xe xin số" có bị CSGT xử phạt không?

Ngày hỏi:12/04/2021

Dạ, thưa luật sư. Con mới mua chiếc xe máy AB mà muốn lấy xe đi làm luôn nhưng vẫn đang chờ làm đăng ký xe và gắn biển số. Nếu con gắn biển xe xin số thì có bị phạt không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Gắn biển "xe xin số" có bị CSGT xử phạt không?
      (ảnh minh họa)
    • Trong thời gian chờ đăng ký hay cấp biển số xe thì chủ xe không được phép điều khiển, trừ khi phương tiện thực hiện đăng ký tạm thời.

      Tại quy định tại Điều 12 Thông tư 58/2020/TT-BCA xe chưa được đăng ký, cấp biển số chính thức có nhu cầu tham gia giao thông thì buộc phải đăng ký tạm thời.

      Do đó, nếu anh điều khiển phương tiện với biển "xe xin số" thì cảnh sát giao thông có quyền xử phạt với lỗi không có giấy đăng ký xe và điều khiển xe không có biển số.

      **Về lỗi không có giấy đăng ký xe (Điểm a Khoản 2 và Điểm đ Khoản 4 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP):

      - Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi vi phạm sau đây: Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định;

      - Bị tịch thu phương tiện.

      **Về lỗi điều khiển xe không có biển số (Điểm c Khoản 2 và Điểm b Khoản 4 Điều 17 Nghị định 100):

      - Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi vi phạm sau đây: Điều khiển xe không gắn biển số;

      - Bị tịch thu Giấy đăng ký xe.

      Anh lưu ý, nên thực hiện đi làm thủ tục đăng ký tạm thời để tránh trường hợp bị phạt những lỗi quy định ở trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn