Gắn số đăng ký của tàu không đúng quy định bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:05/10/2016

Gắn số đăng ký của tàu không đúng quy định bị phạt bao nhiêu? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Hoàng, làm nghề chở nguyên vật liệu trên sông X. Vừa rồi, đoàn thanh tra có đến kiểm tra và lập biên bản xử lý tàu tôi do gắn số hiệu đăng ký không đúng quy định. Ban biên tập cho tôi hỏi là trường hợp đó thì tàu tôi bị phạt bao nhiêu tiền. Cảm ơn Ban biên tập. (Minh Hoàng_09****)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính hành vi gắn số đăng ký của tàu không đúng quy định được quy định cụ thể tại Điểm a Khoản 1 Điều 11 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng đối với hành vi kẻ, gắn số đăng ký của phương tiện không đúng quy định;

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể bị phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính hành vi gắn số đăng ký của tàu không đúng quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn